University of Dar es Salaam

Library Repository https://libraryrepository.udsm.ac.tz
Mwalimu J.K Nyerere Speeches and Statements
2001

Kazi za Taasisi ya Mwalimu Nyerere

Nyerere, Julius Kambarage

Taasisi ya Mwalimu Nyerere

Nyerere, J.K (2001),Kazi za Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Taasisi ya Mwalimu Nyerere,Dar es
Salaam. p.35

http://41.86.178.5:8080/xmlui/handle/123456789/7042

Downloaded from University of Dar es Salaam Library Repository



Kazi za T aasisi
va

Mwalimu Nyerere

TAASISI YA MWALIMU NYERERE



Kaziza Taasisi ya Mwalimu Nyere re

e




Kaziza Taasisi

ya
Mwalimu Nyere re

Taasisi yaf*Mwahrnu Nyere re

0 Sokoine Drive, S. IL\,\ 71“()() bn es Salaam. Tanzania.

ba oA



www.mkukinanyota.com
kwa niaba ya: Taasisi ya Mwalinu Nyere re, 6 Sokoine Driy
Dar es Salaam, lanzgania.

ISBN 9987 686 80 - X

Maandishi haya yanaweza ki Tl
Nyerere ila hairuhusiwi kuyack
kwa njia yo yote, kwa ku vachs

ruhusa maalumu kwa maan

Printed & Supplied by Rain



Yaliyomo

CERENN e 1
L EEI 70T AR e e l
Mwanzo wa Tume ya Kusini (South Commission) 1986 ................... I
Safari za Kutafuta Maoni ya Wengine na Uthibitisho wa Kuelewa

ISTAD oo sensmnonasiinmanneamt e oo NN 2
Mwanzo wa South-Centre - GENeva ..........cc.oeveveeeeeeeeeeeeeeeeoo. 3
Utafanuzi wa Kazi za Taasisi ya Mwalimu Nyerere

(The Mwalimu Nyerere Foundation) .................ccocooovooooi . 4
e T7A URRg e 4
Dnhiae e b wWa waS 0k0 . . e 5
SiBlRlE Ll A RITUL e e 7
LA I e R 7
S il South Centhe [ko Geneva ......o..oeeenveeneeeeeeoeeoee . 10
e AT oo 33

SO e 33



Maelezo ya Mwalimu

Mheshimiwa Waziri Mkuu, Mheshimiwa Spika na Waheshimiwa
Wabunge. Mimi vilevile nianze kwa kuwashukuruni kwa kunipa nafasi
hii ya kuelezea kama nilivyoombwa na wenzangu kitu hiki kinachoitwa
Mwalimu Nyerere ‘Foundation’, wanaita Shirika. Mimi hofu yvangu.
nadhani ukiiita Shirika watu watafikiri mna mapesa chungu nzima au
mnafanya biashara; mtapata taabu sana. Kwa hiyo mimi naona afadhali
mtafute jina lingine au kama hamtapata kabisa afadhali muiite Taasis.
Kazi waliyoomba nifanye ni kueleza kazi ya Shirika lao hilo, za Foundation
kwa Kiingereza. Nilifikiri nieleze shughuli za nyuma kidogo.

Labda nieleze kidogo shughuli nilizokuwa nazifanya miaka hii va
nyuma, kwa sababu nikieleza hivyo itakuwa rahisi kidogo kuelewa kwa
nini wamependekeza tuanzishe Foundation hii. Baadhi venu mnafihamu
vizuri, baadhi mnaelewa kidogo, kwamba baada va kung'atuka (Novemba
1985), mwaka 1986 nilijishughulisha na kazi ya Chama. Mwaka huo wa
kwanza baada ya kung’atuka nilishughulika kidogo na kazi za Chama.
Wabunge hapa mnisamehe, wakati huo tulikuwa bado tuko nyuma sana:
hatujaendelea; tulikuwa na chama kimoja tu! Niliombwa na w enzangu
wa Chama kuwasaidia shughuli za Chama chao. Kwa hivo, mwaka 1986
kwa kweli nilishughulika kufanya kazi zao.

Mwanzo wa Tume ya Kusini (South Commission) 1986

Kabla ya mwisho wa mwaka ule 1986, baadhi va Viongozi wa Nchi
za Kusinit waliniomba nianzishe Tume ya kutanya uchambuzi wa kina
kidogo juu ya maendeleo ya nchi zetu za Kusini tangu miaka 30 iliyopita
na kuweza kuona tumefanya nini katika miaka hiyo, tumetanya maendeleo
gani, na tumepata matatizo gani; na kutokana na uchambuzi huo Tume
tweze kutanya mapendekezo fulani kwa kipindi kinachofuata. Nikakubali
Mwezi wa Scptcmba 1986, nikaanza shughuli va kutembeatembea katika
maeneo hayo, nikatembelea nchi nyingi kid eo; nchi 19 katitka Asia na
lLatin Amerika kuanza kueleza hivyo: kazi niliyoombwa kuitanya.

o
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Safari za Kutafuta Maoni ya Wengine na Uthibitisho wa
Kuelewa Kwao

Pamoja na nchi zenyewe kukutana Harare katika mkutano wa NAM!,

sikuwa na uhakika kama wamelikubali jambo lenyewe, wameelewa vizuri
au walilielewa juujuu tu kwa sababu ni wachache miongoni mwao ambao

walikuwa na wazo hili. Kwa hiyo, nikaona nitembelee baadhi ya nchi
nihakikishe hii kazi wanayotaka niifanye wanaielewaje; vilevile niweze

kuzungumza na watu ambao watateuliwa kuingia katika Tume hiyo. Kazi
hiyo nikaifanya mwaka 1987 miezi ya mwanzo. Kufika Oktoba 1987
nikaanzisha Tume.

Tume hiyo ikafanya kazi kwa miaka mitatu, tukatoa Ripoti. Ripoti ile
inapendekeza kwamba Nchi za Kusini zifanye maendeleo, maendeleo
yenyewe yatokane na yalenge watu. Kwamba Nchi za Kusini inafaa
ziwe na mshikamano kama zinataka kukabiliana na Nchi za Kaskazini
kwa sababu zina uwezo mkubwa zaidi. Nchi za Kusini vilevile zishirikiane;
hazina utaratibu wa kushirikiana kwa biashara. Nyingi ya nchi hizo zina
mazoea ya kufanya biashara na Nchi za Kaskazini lakini hakuna utaratibu
mzuri wa Nchi za Kusini kufanyiana biashara wenyewe kwa wenyewe au
hata katika uwekezaji rasilimali. Nchi za Kusini zimekuwa na uwezo wa
kuwekeza rasilimali lakini zinapeleka pesa zao katika Nchi za Kaskazini.
Ziko pesa nyingi zinazotoka Kusini. Zinafanya kazi Kaskazini. Wataalamu
wengl wako Kusini lakini nchi za Kusini zinatafuta wataalamu, badala ya
kuwatafuta Kusini wanakwenda Kaskazini. Wataalamu wanahama katika

nchi zetu wanakwenda Kaskazini — aliyenacho atapewa na asiyenacho

atanyang’anywa hata kile kidogo alichonacho. Tunashauri nchi hizi
kushirikiana. Hayo ndiyo yaliyokuwa mapendekezo yetu. Na kushirikiana

kwa nchi hizo zishirikiane katika ngazi ya Afrika nzima, lakini pia Afrika, -

Asia, Latin Amerika washirikiane; makundi yashirikiane. Shughuli hizi
zinatanyika, baadhi ya nchi zimekazana. Huko Asia, nchi ambazo zina
maendeleo ni zile zinazoshirikiana.

NAM: “Non Aligned Movement™
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Mwanzo wa South-Centre - Geneva

Tulipomaliza kazi hiyo, wenzangu wakaniomba ofisi yetu ya Geneva,
Sekretariati ile iliyohudumia Tume, tuipunguze kidogo, iendelee kwa
miaka 2, iitwe ‘Centre’ na mimi niitumie ile kwa miaka miwili nielezee

shughuli za maamuzi na mapendekezo ya Tume. Nitembee tena tuone

kama wameyaelewa na wale wanaotaka kuyatekeleza tuwasaidie watanye
hivyo. Baada ya hapo niifunge ofisi ile. Nikaifanya kazi hiyo, 1991.
Mwaka1992 nikaenda Brazil kwenye mkutano wa Maendeleo na
Mazingira, mwezi Juni. Na kutoka kule nikadhani ili kurahisisha zaid:
kazi na kupunguza gharama, nikawaita (Makamishina) wenzangu waje
Geneva niwaeleze kazi niliyoifanya na kwamba Oktoba 1992 nitaifunga
ofisi kama tulivyokubaliana. Nikawaita, wakaja tukazungumza wakasema
huwezi kufunga ofisi. Hii Centre sasa badala ya kuwa Centre tu ya
miaka miwili, jaribu kuifanya iwe ni Centre ya kudumu. Wakanipa kaz:
ya kuanzisha Centre ya kudumu. Baadhi ya nchi pia ziliniambia kwamba
hakuna haja ya kuifunga Centre. Vuguvugu la Nchi zisizofungamana na
nchi za ‘Group of 77’ hazina chombo cha kuwasaidia; hakuna mahala
ambapo inatoka sauti ya Nchi za Kusini.

Nikahangaika na kazi ile ya kuanzisha Centre ya kudumu. lkachukua
miaka miwili na tukaanzisha Centre ya kudumu. Centre thikuwa
inajitegemea. Centre ya sasa ni chombo cha Serikali sio chombo cha
kiraia (Asasi Istyokuwa ya Serikali) ni Oganizesheni ya serikali zthusikazo,
na tulifanya hivyo ili ipate kutambuliwa kidiplomasia, pale Geneva. Nchi
zilizotia sahihi mkataba ni kama 49 pamoja na nchi zile kubwa kubwa

dia, Brazil, Afrika ya Kusini na kadhaika. Katika mkataba tumeizuia
Centre kuwa ‘Sekretariati’ ya Serikali za Nchi za Kusini. Kisheria m
Centre ya kiserikali lakini katika mkataba tumeizuia kuwa Sckretariati va
kiserikali: maana hatutaki kuwa na chombo kinachotumiwa na Serikali
kwa maamuzi ya Serikali kwa sababu kitashindwa kutoa maamuzi kama
wanavyoona wataalamu. Itakuwa Kenya inasema nini, Tanzania masema
nini. Na kwa nchi, mara nyingi huwa hazielewani. Ili kuwe na manutaa
tuliamua tuiache Centre iwe huru, iwe inatoa maamuzi bila kuingiliwa
na serikali.
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Utafanuzi wa Kazi za Taasisi ya Mwalimu Nyere re
(The Mwalimu Nyere re Foundation)

Tumekuwa na mawazo ya kuanzisha kachombo kengine kadogo —
ka-Foundation kadogo. Mimi nikafikiri ni vyema tukaanzishe
kalFoundation kadogo kasiwe ka kufanya kazi hiyo kwa Nchi za Kusini
lakini kafanye kazi kwa nchi za Afrika. Sio kazi yake tena kaFoundation
hako kama South Centre ambayo inafanya kazi kwa nchi zote za Kusini,
bali kashughulike na mambo hayo hayo lakini kwa eneo na mambo ya
Atrika sio nje ya Afrika. Kazi inayofanywa na South Centre kwa nchi
zote za Kusini ifanywe na Foundation kwa nchi za A frika peke yake.
Hiyo kazi moja: Maendeleo ya watu. Lakini kabla ya hapo tulikuwa na
kazi nyingine moja hiyo ya jitihada za awali za maendeleo; ilikuwa ni
jitthada ya kushirikiana.

Umuhimu wa Umoja

Mimi bado ni muumini kwamba vi-nchi vyenu hivi ni vidogo mno;
mkiendelea navyo hamuendi mbali. Lazima mjitahidi kuziunganisha nchi
zetu. Rais Clinton wa Marikani nasikia aliwahi kaulizwa na wanafunzi;
kuwa WaChina hawa hawaheshimu haki za binadamu lakini Marikani
mnangangania biashara nao kwa nini? Akawajibu wanafunzi hao:
tunapofanya biashara na Wachina, Wachina wanauza vitu kwetu na
vinatakiwa, na Marikani wanavinunua kwa faida yao wenyewe na wanauza
kwa faida yao wenyewe. Ni kitu cha faida kwa Marikani. Uchina ni nchi
kubwa, inatazamiwa kwamba ifikapo mwaka 2025 itakuwa ni Taifa Baba
kwa Uchumi Duniani (nchi ya uchumi kambambe kuliko zote duniani).
Clinton anasema hivyo juu ya Uchina. China ni nchi maskini lakini ni
kubwa. Hivi sasa soko la Uchina ni kubwa sana pamoja na kwamba
wastani wa pato la kila mchina ni dogo na haliingii hata robo ya Marikani,
lakini uwezo wa soko lake ni kubwa sana kwa sababu ni nchi kubwa.
Afrika ya Kusini wastani wa pato kwa kila mtu (pato la wastani la meu)
ni zaidi ya mara tatu ya China, lakini A frika ya Kusini ni soko kwa nani?
Namibia ni sawa na China lakini nani anawaza sana soko la Namibia;
nchi ni ndogo sana, unaweza kuisahau. Tanzania venu hivyo hivyo w;
nani anafikiria sana soko la Tanzania. Dunia inayokuja si dunia va huruma
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na si dunia ya mchezomchezo. Watu wanafikiri dunia inayokuja ni ya
mchezomchezo; kutakuwa na mashindano ya teknolojia na mashindano
ya uchumi ya ajabu kabisa kwa sababu tunaingia katika dunia nyingine
kabisa. Mashindano yake yatakuwa ni makali sana, hivyo lazima mjenge
nguvu. ViTanzania hivi, viKenya hivi viZimbabwe peke yao havina natas
katika dunia hiyo. Wazungu wanaona hivyo, wakubwa wazito
wanatambua hivyo. Pato la wastani kwa mtu wa Ubelgiji ni sawa sawa na
la Afrika yote Kusini mwa Sahara ukiondoa Afrika ya Kusini.

Umuhimu wa Ukubwa wa Soko

Ubelgiji ina watu milioni 10 lakini mapato yake kwa mwaka ni sawa
na mapato ya Waafrika milioni 470 wanaoishi Kusini mwa Jangwa la
Sahara, ukiondoa Afrika ya Kusini. Hamna matumaini ya siku z1jazo!
Mkikaa hivi mnafikiri mchezo, hakuna matumaini huko tuendako. Kazi
yetu wazee ni kuwaambieni mjiandae huko mbele ya satari, hakutakuwa
na lelemama tuendako. Hakuna lelemama huko, kwa hiyo kitu kimoja
ambacho daima nimekuwa nikifikiria, na kusema, na jinst miaka
inavyoendelea naimarisha imani yangu ni kuwa hakuna hatma nzuri ila
katika umoja, katika Afrika hii. Afrika haina matumaini va lolote
1sipojenga na kuimarisha # 7 0jawake. ViRwanda, viBurundi vikibaki peke
yao hivi vitafikiria Wahutu, Watutsi, Wahutu, Watutsi! — lazima kuftikiri
zaidi ya hapo. Ulaya na ukubwa wao wote ule, kaBelgium kale, hali yake
ni hiyo ukilinganisha na Afrika. Lakini yapo mataifa makubwa;
Ujerumani, na wengine wote; lakini wanajiona wadogo sana huko
tuendako kupambana na Marikani, Uchina, India, kwa hiyo wanaungana.
Ziko nchi za kizamani kama Uingereza bado zina maoni ya siku za nyuma.
Wanaambiwa lazima muungane na wengine, wanasita. Uingereza pale,
wenye akili wanaona hawana hatma bila kuungana na Wazungu wengine
wa Ulaya. Hao ndio wakubwa wetu ambao wametutawala na ambao
hatuwasogelei hata kidogo kwa tekinolojia wala soko, wala kwa chochorte.
Hayo ndiyo maoni yao; kuungana. Afrika mnataka mrudi kwenyve
ukabila, au mving’ang’anie vi-nchi vyenu hivi.

Mimi maoni yangu tangu zamani ni hayohayo na sasa ninaamini hata
kushinda hapo awali kwamba ni lazima tuendelee kuhubiri #70/a na
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tujenge umoja na tuutumie umoja kushindana na wengine katika dunia
1jayo.

Nilipenda kaFoundation hako kaendeleze kazi hiyo — kuhubiri umoja
wa Afrika - kazi ya pili ya kaFoundation hako ni Afrika. Lakini umoja na
wala maendeleo hayawezekani bila @ a nz. Kwa hili sina haja ya kulisema
sana, kwa hiyo tunataka kazi ya tatu, kaFoundation kashughulike na_.4 7zan:
katika Afrika. Amani baina ya nchi na nchi na amani ndani ya nchi.

Zamani matatizo ya amani yalikuwa ni ya nchi na nchi zinapigana, na
hili bado katika Afrika lipo, nchi na nchi zinapigana. Lakini duniani
inaclekea magomvi baina ya nchi na nchi yatazidi kuwa yanapungua
hasa kwa nchi kubwa; yanapungua kwa sababu wanaogopana kwa sababu
va silaha walizonazo, wanaogopa wanaweza kumalizana. Eti kutazamia
kwamba kesho na kesho kutwa Wamarikani watapigana na Warusi ni
ngumu sana kwa sababu vita vya sasa si vya zamani. Vita vya zamani
wewe unayeamua ulikuwa huti. Vita vya sasa ukiamua vita wewe unakufa
na wengine watakuta. Kwa sababu wewe utabonyeza silaha za nyuklia
zilipuke na mwenzio naye atabonyeza. Wale waamuzi kwamba vifanyike
hawaamui vifanyike baina yao; wanaweza kuamua vifanyike baina ya
Tanzania na jirani yake lakini hawaamui vifanyike baina ya wao kwa wao.
Kwa hiyo, vita baina ya nchi na nchi hasa nchi kubwa havitakuwepo;
labda nchi zetu hizi kwa kusukumwa na wakubwa kwa faida zao wenyewe
lakini kubwa zaidi itakuwa ni vita ndani ya nchi. Wenyewe kwa wenyewe;
Rwanda, Burundi, Msumbiji, Angola, Somalia. Matatizo ya kutokuwapo
kwa amani yatakuwapo ndani ya nchi; wenyewe kwa wenyewe. Dawa
vake nimaendeleo naumoja kushirikiana. Tunataka kaFoundation hako
kashughulike na kazi hiyo: aman: katika Afrika, maendeleo katika Ajfrika
na Umoja katika Afrika.

Zamani, Waheshimiwa, ningemaliza kwa kusema ‘Kidumu Chama
cha Mapinduzi’!
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MASWALI NA MAJIBU

Mheshimiwa Jackson Makweta, Mbunge a/in/iza jun ya Umoja 1na
INehi za Afrika.

Mwalimu:  Kwame Nkrumah na mimi tulikuwa tunahimiza umoja
wa Afrika. Kwame alikuwa na haraka zaidi aliona ett mnaunganisha
nchi mbili hapa, tatu pale, akasema ile ni kuendelea kuunda vinchi vidogo
vidogo. Yeye alitaka mkutane muunganishe nchi. Nikasema kwamba
mimi sidhani kwamba hili litawezekana kwa sababu hatuwezi kupata
‘Napoleon’ mmoja akazipiga nchi zote hizi akaziweka pamoja; hata
‘Napoleon’ angeshindwa. Kwame angalikuwepo leo angaliweza
kuniambia; sasa Mwalimu njia yako imefaulu? Lakini ni kweli haijaondoa
haja ya kuendelea kufanya jitthada kuleta umoja. Maana inawezekana
sist wakati ule tulikuwa tumeona lakini hatukuwa na matatizo; niny!
mnayaona vizuri zaidi matatizo ya kutokuungana. Kwa kweli ni vizuri
mfanye jitthada, sio sisi tena. Ninyi mnayaona zaidi kuliko sisi, sis!
tulijaribu tukatika hapo tulipofika. Shabaha yetu ilikuwa ukombozi na
umoja, ukombozi tulifaulu. Umoja tumefika hapo tulipofika lakini na
nyinyi mchukue hapo tulipofika muuendeleze. Na ninyi mfike hapo
mtakapofika, lakini msiache eti kwa sababu ni jambo gumu.

Ndugu Makweta alikuwa pia na maoni juu ya matatizo haya;

anatokana na nanil Mwenyewe anaona yanatokana na matatizo yctu

ya uongozi mbovumbowu katika nchi zetu, na dhana ya demokrasia na
nini kianze; uchumi vanze au demokrasia ianze.

Mimi sidhani kwamba katika jambo hili la demokrasia itakuwa kufikiri
kuwa eti mngoje mpaka mtakapokuwa matajiri ndio muwe na demokrasia
sidhani inawezekana. Au itakuwa ni hadithi ya Magiriki ya kuvuka mto:
mtoto hataki kuvuka mto; anaulizwa anangoja nini kuvuka mto, anasema
anangoja kwanza maji yapite! Nadhani tunahangaika na demokrasia ya
umaskini na tutazijua mbinu zake. Tanzania mmefaulu — hii hapa, kikao

.
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chenu hiki Bungeni, ndio demokrasia yenyewe. Watu wakiwa wana nia
ya kutaulu wanafaulu.

Mheshimiwa Dk. Aman Walid Kabourou, Mbunge £anikumbusha

bistoria Ridogo kwanrba nilikuwa nikienda Burundi na kuonana na kiongo wa
Burundi wakati ule.

Mwalimu: Mara yangu ya kwanza kwenda Burundi ilikuwa mwaka
1957 nikitoka kwenye uhuru wa Ghana nikapita Bujumbura.
Tukazungumza na kiongozi wa pale jamaa mmoja aliyeitwa Rwagasore
— Prince Rwagasore. Juzi tarehe 18 wiki moja kabla Buyoya hajatwaa
madaraka nilipata bahati nikapata kajukuu ka kiume nikakaita Rwagasore.
Nilionana na Rwagasore pale; nilikuwa natoka Ghana kwenye Uhuru na
wakati huo TANU inaanzishwa na imeanza na shamrashamra kidogo
Kigoma, tulikuwa na kamotomoto kidogo pale. Nilipokuwa Umoja wa
Mataifa 1955, balozi wa UN wa Ubelgiji alinipiga maswali mengi kidogo
pale ya kunisumbuasumbua. Basi nikaona niende Bujumbura na
nikaonana na Rwagasore tukazungumzazungumza na baadaye akaanzisha
UPRONA. Nikweli vyama vile UPRONA na TANU vilishirikiana sana,
baadhi ya wanachama wa TANU walikuwa na kadi za UPRONA na
wanachama wa UPRONA walikuwa na kadi za TANU. Na kama
anavyosema yule mama ilikuwa vigumu kujua nani ni nani. Kigoma
ilikuwa vigumu kujua nani Mrundi na nani Muha tu wa kawaida, kwa
sababu Waha na Wahutu ni walewale. Na si Waha tu ni walewale, na
hata watawala wao ni wal wale. Juzijuzi nilipokuwa nazungumza habari
za Mwami Ntare walidhani kwamba nazungumza habari za Mwami Ntare
wa kwao. Nikawaambia hapana, Mwami Ntare wa kwetu. Hawa ni
watu walewale. Tulishirikiana sana, na Rwagasore alijenga chama cha
UPRONA; kile kilikuwa chama kinachofanana kabisa na TANU.
Kilikuwa ni chama cha Warundi wote. Na katika uchaguzi wao wa kwanza
kabisa kabla ya Uhuru walishinda na ni kwa sababu Wahutu ni wengi.
Bunge lilikuwa la Wahutu wengi kuliko Watutsi na Waziri Mkuu alikuwa
Mhutu na Rwagasore alikuwa ni mtu ambaye hajali — alikuwa Mtutsi na
mkewe alikuwa Mhutu lakini alikuwa hajali mambo ya ukabila. Lakini
Wabelgiji hawakumpenda kwa sababu alikuwa mpenda maendeleo
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kidogo. Hawakumpenda kwa sababu walidhani atakuwa Lumumba
mwingine. Burundi ina sehemu mbili za safu ya juu ya ukabila. Tabaka
mbili, ya juu ile ina sehemu mbili ya utawala ina wale Abezi wa Kaskazini;
kina Rwagasore walitokana na hawa wa Kaskazini. Wahima wa Kusin:
hawa walikuwa kama wanadharauliwa kidogo kwa hiyo Wabelgij:
walipoona kwamba Abezi hawa wanaanza kufanya fujo walidhani huyu
atakuwa Lumumba mwingine wakawashawishi Wahima nao waanzishe
chama.

Wakaanzisha chama kingine na Wabelgiji wakashirikana na chama
hicho kidogo kumuua Rwagasore. Kwa hiyo, Micombero'ni Mhima
akamtoa Mwambutsa wakaanzisha Jamhuri na tangu hapo n1 Wahima
wa Burundi ndio wanaotawala. Kuanzia hapo wakaanza kukivuruga
chama. Bunge la Rwagasore lilikuwa la Wahutu na Watutsi lakini Wahutu
wengi zaidi. Jeshi lilikuwa na Wahutu na Watutsi lakini Wahurtu weng:
zaidi maana ndio kawaida. Lakini baada ya hapo akina Micombero
wakaanza kubadili, na chama taratibutaratibu kikawa cha Watutsi na jeshi
likawa la Watutsi. Micombero ameendelea pale akatolewa na Bagaza,
binamu yake wa Bururi palepale na Bagaza akatolewa na Buyoya, binamu
yao wa Bururi palepale. Nijamaa hawa: ni Watutsi wa Bururi. Jambo la
kusema Watutsi, Watutsi si zuri sana ni ujinga mtupu. Ni Watutsi wa
Bururi na wala wanaofaidika si Watutsi wote ila ni hao wachache,
kakikundi kamoja haka. Mauaji yakianza ni Watutsi wanaouawa na
wanatelekezwa na hawa wa Bururi. Hivyo ndivyo ilivyokuwa.

Ni kweli pale Burundi na hasa Bujumbura wapo wageni, na kama
Kigoma pale kuna mchanganyiko wa makabila. Hata Bujumbura kuna
mchanganyiko mkubwa sana. Ukizungumza na Waswabhili pale Kiswahils
chao ni sawa na cha watu wa Ujiji. Ni kweli kuna Waswahili hawa wagent;
tatizo lipo na litagusa wanaotoka nje. Suala la kwamba watapata hak:
pale wakati wenyewe Wahutu na Watutsi wana tatizo basi wageni kama
Watanzania walio pale hawawezi kuzungumza kabisa. Kwa hiyo, kimsing:
tatizo lipo, kimsingi ni lao nyumbani na litawagusa na wale wanaotoka

"k AR AR e b
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schemu zingine. Hata wao watazungumza habart 72 Wazawa. Na Wazawa
ni wazawa wa Burundi!
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Kwa Nini South Centre Iko Geneva

Tumeifikiria sana; ni ‘South Centre’ na kwa kweli ingekuwa vizuri
zaidi ikawa katika mji mkuu wa moja ya nchi zetu za Kusini. Sababu
moja ni ya kihistoria. Tulipoanzisha Tume, ilikuwa ni Tume ya muda,
tukatikiria tuiweke wap1? Tungeiweka katika nchi fulani ya Kusini; ziko
siasa zake na kwa sababu ni Tume ya miaka mitatu tu na tunataka habari,
pale Geneva ni mahali pazuri sana pa kupata habari. Unaposema Umoja -
wa Mataifa watu wanafikiria New York. Pale New York hakuna kitu
sana; ni kitengo cha siasa, lakini vyombo vyote vikubwa vya UN viko
Geneva: WHO, UNHCR, UNCTAD, WTO, WIPO. Vyombo karibu
vyote vikubwa vya Umoja wa Mataifa viko pale; ni Centre ya Habari.
Kxwa hiyo tulienda pale kwa sababu hiyo — ni Centre ya habari. Ukitaka
‘information’ zote ziko pale. Ndio tumeenda hivyo mpaka wakasema
sasa Mwalimu anzisha Oganizesheni ya Serikali zinazohusika.

Oganizesheni ya Serikali zinazohusika iko pale halafu vanze kufikiria
kuipeleka Kusini; utaingiza siasa. Hasa kuipeleka Kusini, Kusini wapi?
Ukitaka uipeleke Kusini ziko siasa za Kusini na mwamuzi nani; ni mimi, =
inakuwa ngumu sana. Na kwa kujua hivyo, vilevile kuibakiza pale, ina
manufaa. Tunayo Centre nyingine New Delhi, imeanzishwa na NAM'
-iko New Delhi. Huisikii, imeanzishwa na NAM, iko New Delhi haisikiki =
kabisa kabisa kwa sababu inahusishwa na India. Hata wakitayarisha
makala nzuri sana, wanaihusisha na India; wanaisahau wanaona haina
maana. Ipo faida ya kuwa Geneva kwa sababu inasaidia kutohusishwa
na nchi yoyote — ‘South Centre’ iko pale, basi! Kwa sababu hatko katika
nchi moja ya Kusini basi siasa hizi za wivawiva hakuna. Kwa hiyo tukitoa =
makala pale ni ya South Centre. Ingekuwa New Delhi ingedhaniwa
kwamba ni ya India au tungekuwa Beijing wangesema mambo ya Wachina =
kumbe si ya Wachina ni South Centre! Kwa hiyo tumeona ni vizuri tkae =
pale, haina matatizo.

L

Mheshimiwa Mateo Qaresi, Mbunge a/itaka kujua ikiva viongoi
wetn waliofanya namusg wa Ruiwekea Burundi vikwago wana umeéje

~ il T q?-l."":-l.'lf'l AT i _

Mwalimu: Nafurahi sana umeuliza swali hili. Yako mambo
yanayozungumazwa, mimi nimekaa nao hawa Viongnzi wa Burundi na
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najua msimamo wao. Baada ya ‘Arusha I’ tulipokuwa tunazungumza
habari ya Burundi, Serikali ya Rais Ntibantunganya walikuja wakaomba
kama nchi hizi zinaweza kuwapelekea msaada wa majeshi. Maombi yale
yakakubaliwa na viongozi wale waliokutana Arusha katika kikao chao
kile cha kwanza. Baadaye watu wakadhani kwamba labda Kenya haimo,
haiwezi. Ilikuwa haimo kwa maana kwamba si nchi zote zilizokubaliana
kupeleka msaada wa kijeshi pale. Kwa mfano Rwanda walisema ‘hatuwezi:
kwa sababu sisi tunaonwa na baadhi ya watu wa Burundi kwamba sisi ni
sehemu ya tatizo. Rais Mo1 hakusudii kupeleka majeshi, Tanzania,
Uganda, Ethiopia walikuwa tayari, Zaire sina hakika. Wahutu walikuwa
na mashaka na Waganda kwa sababu Waganda wanawezaje kuingiza
majeshi hapa na wao n1 Watutsi (Museveni)? Halafu katika hilila juzila
vikwazo; Uganda nao watakubali? Walizungumza kwamba pengine
Kenya, Uganda, Rwanda hawatakubali vikwazo, na Zaire, ikabaki
Tanzania.

Maoni haya hayana msingi hata kidogo. Mimi nakaa nao, nazungumza
nao; kwanza, niliowaomba waje Mwanza nilipopata matatizo Mwanza
I1, ni Rais wetu na Rais Museveni. Wakaja, nikawaeleza. Msimamo wao
ni uleule na kama ungewaweka katika mizani wawili hawa mmoja ambaye
ana mstmamo mkali zaidi ni Rais Museveni. Na hili napenda mlikubali
kwa sababu ukweli unasaidia katika kuendeleza shabaha mnayotaka,
uongo unavuruga tu. Mkikubali ukweli mtasaidia. Kuanza kumshuku
Rais Museveni, hasa ninyi hapa, atashangaa kabisa. Ataona Watanzania
hawa wanaota kasumba gani hawa? Atasema: nakaa naye Mwalimu,
Rais Mkapa nakaa naye, tunaelewana waziwazi kabisa halafu wao

- wanakwenda kule wanawaambia nini Watanzania wenzao? Na sisi

tunakubaliana na msimamo wa Rais Museveni kabisakabisa. Na sasa hili
la vikwazo: Rais Museveni alikuwa haamini vikwazo kwamba vitafanya
kazi maana wengine kama Kimbau hapa mmekuwa mkisema vikwazo
hivi; kwa nini tusiingie mara moja Burundi na kumaliza mambo. Rais
Museveni tumekuwa tukimshawishi akubali vikwazo si kwa maana
kwamba alikuwa hakubali lakini kwa maana kwamba havitafanya kazi.
Sasa tunamwambia hapana mambo haya ya kutaka kuingiza majeshi pale
ni magumu na inataka msaada wa mataifa makubwa yaweze kulipia
majeshi haya tukiyapata.
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Ni rahisi zaidi kutumia vikwazo, nchi zinazoumia ni Tanzania, Kenya,
Uganda na Rwanda ndio hasa zinazohusika. Lakini bado nchi za
wakubwa zinanung’unika. Lakini hatuombi msaada mkubwa zaidi kama
ingekuwa ni kuingiza majeshi. Upo urahisi wa kuweka vikwazo na ukapata
msaada wa kimataifa kuliko majeshi — ukapata msaada wa majeshi na
ukapata msaada wa kimataifa hata kama ni kulipia tu. Kwa hiyo
tukakubali. Ninawaelezeni vizuri ili mjue, nadhani jambo hili ni muhimu
kabisa. Iko ile taarifa ya pamoja. Ina vipengele vyake fulanifulani ibara
“ya 7 ya taarifa ya pamoija ile inasema “Mkutano wa viongozi wakuu wa
Eneo unataka serikali iliyo Bujumbura kuchukua hatua mahsusi zenye
lengo la kurejea kwenye utawala wa kikatiba ikiwemo (a) kurejesha mara
moja Bunge ambalo n1 taasisi ya kidemokrasia ambayo kwa sheria
imepewa madaraka na watu wa Burundi. (b) kuondoa mara moja sheria
ya kufuta vyama vya siasa nchini.” Rais Musevent alitoa hoja kwa wenzake
tongezwe (c). Alipendekeza wapewe muda watoke. Wapewe muda
maalumu wa kutekeleza hili vinginevyo wapate cha mtema kuni kingine.
Huyo ni Rais Museveni. Alitaka hatua kali zaidi zichukuliwe dhidi ya
Burundi. Rais Museveni amesoma Chuo Kikuu cha Dar es Salaam lakini
hamtaki kumuona kuwa ni mtu aliyesoma Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.
Mnachozungumza juu yake ni Uhima wa Unyankole! Lakini hii
kuhukumu watu kwa makabila yao mimi nilidhani Tanzania tumeachal
Nilidhani tutahukumu watu kwa vitendo vyao na msimamo wao; Sio
kusema huyu ni Mhima wa Unyankole. Atafanya nini na Uhima wake,
hakuhiari kuwa Mhima. Ana msimamo; vijana hawa ukikaa nao unajisikia
vizurl. Mimi mzee nilikaa na vijana wale Arusha pale nikasema; naam,
huu ni uongozi mpya Afrika! Sasa tusiwabugudhibugudhi hawa kwa
kuwarudisha kwenye makabila. Wako wale wanaosema kwamba hata
Zenawi naye ni Mtutsi. Kuna nini? Tko lugha kwamba sasa Musevent,
Kagame na Zenawi lengo lao ni kujenga himaya ya Wahima! Nani
anahubiri ujinga huu? kuvuruga mwelekeo wa umoja wa nchi zetu. Sahau
hilo; ni sechemu moja ya vuruguvurugu tu. Hata vita vya Bujumbura
pale msifikiri ni vya ukabila tu, sivyo, kuna vurugu nyingi tu, lakini sina
nia va kulizungumza. Kwa kweli amini, viongozi hawa wameungana
kattka jambo hili.
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Mheshimiwa Mabere Marando, Mbunge asnaserza FRODEBU
walishinda uchaguzi wa 1993, kwa nini msishawishi nguvu 3a wanademokrasia

~ilizoshinda Zisaidiwe kurudi madarakani?

Mwalimu:  Hivyo ndivyo tunavyofanya. Mazungumzo yangu ya
Mwanza yalianza na vyama viwili vile: FRODEBU, chama kilichoshinda,
na UPRONA kilichoshindwa. Ilikuwa imetokea madanganyo tu, watu
wanadanganywa wanadhani kwamba FRODEBU iko madarakani kwa
sababu walikuwa na Rais Ntibantunganya yuko pale wakadhani ndivo
madaraka. Baada ya kwenda pale Desemba 1995, nilianza kuwaeleza
wakubwa kwamba jamani nimekwenda pale, watu wanazungumza
kulikuwa na jaribio la kuangusha serikali lililoshindwa. Hakukuwa na

jaribio lililoshindwa la kuangusha serikali. Kwamba kulikuwa na jaribio

la kuangusha serikali lililoshindwa na matokeo yake ni1 hit serikali va
mapatano ambayo imerudisha uhalali wa kikatiba sio kweli. Kuangusha
serikali kulifanikiwa na madaraka yamerudi kule ambako yamekuwa
daima; katika mikono ya UPRONA ikiungwa mkono na jeshi — ndivvo
ilivyokuwa. Hayo ndiyo niliyosema Umoja wa Mataita, Januart mwaka
huu (1996). Walichofanya ni kwamba wamebakiza Rais Nubantunganya
na Bunge. Ntibatunganya hana uwezo, hafai kama Rais, lakini anataa
kama kiini macho, kificho, kwa kudhani lile jaribio la kupindua serikals
halikufaulu. Kwa Watutsi wenye akili kuwapo kwa Nubantunganya ni
msaada mzuri sana. Nilipozungumza nao katika kikao kimoja cha
Mwanza mmoja aliniambia: Mwalimu wanasema hawa hawana uwezo,
nani anasema hawana uwezo? Sisi tuna jeshi wao wana Rais, wanataka
nint2aidi? Kwa hiyo wanaye Rais, hana uwezo. Hawa hawana Rais,
lakini wana uwezo na wana jeshi. Hiyo ndiyo hali ilivokuwapo pale.

Lakini tkawa wale Watutsi wa siasa kali nje na ndani va nchi, hata kile
kiini macho hawakipendi, kwa hiyo kwa kipindi chote hicho wanashinikiza
hata hivyo ili Ntibantunganya atoke. Hiyo ya Rais hata kama hana uwezo
hawaipendi lazima atoke kwa sababu anaitwa Rais. Burundi inaweza
kuwa na Rais Mhutu? Hatima yake wamefaulu, lakini jitihada vangu yva
mwanzo pale ilikuwa ni labda tunaweza kutokana na mazungumzo bado
tukarudisha ma'patano ya FRODEBBU na UPRONA lakini tkatanana
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na yale mapatano aliyoifanya Marehemu Ndadaye. Kwa sababu
alipokwisha kushinda hakuunda Serikali ya FRODEBU peke yake, asilimia
40 ya viti vya uwaziri aliwapa UPRONA, kile chama kilichoshindwa.
Kwa hiyo nia yangu mimi ilikuwa kuwaeleza, tazama sasa ingﬁwa
mnashirikiana, ushirika wenu huu ni wa hovyo ambapo chama
kilichoshindwa ndicho chenye madaraka na kilichoshinda hakina
madaraka. Kwa nini tusirudi kwenye katiba, madaraka yarudi kwenye
chama kilichoshinda kiweze kukaribisha wale walioshindwa lakini kwa
misingt ya katiba. Hiyo ndiyo jitthada tuliyokuwa tunafanya kwa nia
nzuri kabisa lakini UPRONA wakapinga. UPRONA walichotaka,
mazungumzo yawe ni mazungumzo ya kutaka UPRONA kuimaliza
FRODEBU.

Ndugu Marando anaposema tuwasaidie wanademokrasia, nafikiri
ndivyo tunavyofanya; kwamba tuwafikishe hawa wakubwa mahali
ambapo wanademokrasia wanaweza kurejea. Sasa kama kusaidia
wanademokrasia kama mwingine alivyosema ni tuwaite tuwagawie silaha,
hilo nisiulizwe mimi, mimi ni msuluhishi kama Ndugu Marando
anavyosema. Kwenye swali lake lingine anasema; mimi ni msuluhishi
lakini amesikia kwenye BBC nikisema kwamba wapigwe hao wapigwe
hao! Sijut ni lini na wapi nilisema wapigwe hao; sistahili kusema hivvo
na siwezl kusema waiteni wapigania Uhuru waje tuwape silaha.

Nadhani nilijibu kwa uzito zaidi. Wapo watu wanaoamini kwamba
dawa ni kuwapa silaha Wahutu, kuwapa matunzo ya kijeshi wawapige
hawa. Kwa nint mnawaachia hawa wanaleta fujo? Kama mlivyofanya
Kusini mwa Afrika, mliwatundisha wakaenda kupigana. Ni kweli
tuliwatundisha na tukalazimisha mazungumzo, na kila wakati ilikuwa njia
ya mapambano ya silaha inayowatfikisha watu wakazungumza. Wahutu
wameishaanzisha mapambano ya silaha yao wenyewe, mimi nadhani ni
kuwatikisha kattka mazungumzo; watazungumaza.

Moja tulilokuwa hatuna ambalo ni gumu kulielewa ni kwamba kultkuwa
hakuna serikali Bujumbura. Kama kungekuwa hakuna serikal Ateika ya
Kusini, Mandela wangezungumza na nani? Kwa hivo wanachotaka ni
serikall; tungewasaidia kama wangefika mahali wanayo serikali, Sasa hivi
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hawana serikali nikawaambia nataka niwasaidie tuzungumze tufike mahals
mkawa na serikali nzuri UPRONA-FRODEBU, FRODEBU-UPRONA
nzuri, yenye nguvu, iliyojengwa katika msingi wa katiba ambayo
inakubalikakubalika kidogo nchini na nje ya nchi na mkifika hapo
mnaamua la kufanya. Mtaamua wenyewe mnataka kufanya nini na akina
Nyangoma wa CNDD. Mkisema mnataka kuwapiga kivita sasa mkatatute
Jenerali mmoja awasaidie; mimi nitatoka. Mkisema mnataka kuzungumza
naye basi mimi niko tayari kuwasaidieni kuzungumza. Lakini kwanza
muwe na serikali. Sasa pamoja na ubovu wote uliotokea, sasa ipo serikall
pamoja na kwamba hamuipendj, sio vurugu ile.

Tunachoiambia serikali, hatuipendi, tunaiambia zungumza na
wanademokrasia na sababu moja ya vikwazo ni kusema zungumzeni.
Ndivyo tulivyofanya na Afrika ya Kusini tuliweka vikwazo tukaendelea,
tukaendelea, mpaka akatokea De Klerk. De Klerk asingetokea bila
vikwazo. Vikwazo vilikuwa nyenzo — kitu kilichofanya De Klerk akatokea
akaweza kuwaambia Makaburu wale vichwa maji zaidi kwamba kama
hamkuzungumza na Mandela, tuna njia gani nyingine? Uchumi
unakwenda. Wakazungumza. Na baadhi yetu tulisema vikwazo
visiondoke vikae palepale mpaka saa ya mwisho. Mpaka tuna hakika
kabisa kazi yake imekamilika. Na hivi sasa ndivyo tunavvosisitiza. Hivo
ndiyo jitthada; ni njia ya kuwarudisha kwenye njia ya demokrasia.

LLakini wapo wengine wanaofikiri kwamba njia nzuri zaidi ya
kuwarudisha kwenye njia ya kidemokrasia ni kuwasaidia wapigane. Mimi
nitawaambia kwa nini nadhani si vizuri; nadhani haitakuwa busara. Kama

pana budi basi watapigana. Rwanda inaeleweka vibaya kwani watu

wanafikiri tuna wakimbizi sasa kutoka Rwanda kwa sababu va Serikali va
Rwanda hii tuliyonayo sasa. SIYO. Hii siyo serikali iliyotanya tuwe na
wakimbizi. Serikali iliyofanya tuwe na wakimbizi iko Zaire, najeshi lake
na wauaji wengine wale wako Zaire. Tanzania tulijaribu kuwasaidia
wazungumze kama tunavyojaribu kuwasaidia hawa wengine wazungumzc,
wakazungumza Arusha pale wakafikia maafikiano pamoja na maatikiano
ya kuunda jeshi upya. Na RPF ya Rwanda walikubali kuingiza wanajeshi
wao wachache ndani ya jeshi ambalo sasa liko Zaire, kikundi kidogo cha
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wachache — maelewano mazuri tu pale. Kimsingi jeshi lile lililoko Zaire.
Nani waliokataa? Walitia sahihi mkataba, wakashindwa kuutekeleza.
Baadaye ndipo Wahutu wenye siasa kali wa Rwanda ambao walikuwa
hawataki mgawano wowote wa madaraka na Watutsi wakaamua kwamba
‘Hitler’ atoke wakammaliza wakatafuta jibu la mwisho la ‘Hitler’. Jibula
mwisho la Wayahudi ni kuwafuta wote, na hawa jibu la mwisho la Watutsi =
ni kuwatuta wote wafe wamalizike. Sasa wale wameua watu wengi sana
wengine wanafikiria ni watu milioni nzima.

Sasa ndiyo taabu ya wasuluhishi, katika hali kama hiyo msuluhishi
unakuwa huna upande, huna upande kuhusu nini, kuhusu wauaji na kafara
au katika jambo gani? Katika jitihada ya namna hii katika kupatanisha |
watu ukweli ni nyenzo ya kusaidia, uongo hauwezi kusaidia. Huwezi
kuwasaidia watu kwa kuwadanganya, unawasaidia kwa kuwafanya
wakabiliane na ukweli. Kama upande mmoja unaua na upande mwingine
unauawa na wewe unasema wewe huna upande, huu ni upuuzi. Nilisema
hivyo 1994. Halafu watu wakasema Mwalimu Mtutsi. Mimi si Mtutsi |
mimi ni Mzanaki. Hili siyo suala la Uhutu na Ututsi, hili ni suala la haki *
na uovu. Wenye siasa kali wa Rwanda waliokuwa hawataki kugawana
madaraka eneo lolote lile hata lililofikiwa kwa majadiliano Arusha
walikuwa ni Wahutu. Wenye siasa kali wa Burundi ambao hawataki
kugawana madaraka ya namna yoyote ile hata ile waliyofikia wenyewe
katka majadiliano katika kitu kinachoitwa Serikali ya Mapatano ni Watutsi.
Kwa hiyo huwezi kuhukumu watu hawa kwa kusema unahukumu Watutsi '-
tu au unahukumu Wahutu tu, unahukumu vitendo vyao. Kafara wa =
Rwanda walikuwa Watutsi, kafara wa Burundi ni Wahutu; huwezi
kupendelea Wahutu tu au unawapendelea Watutsi tu. Ukidai mimi ni
Mhutu tu, Wahutu wa Rwanda wameua Watutsi wengi sana, hatuwezi
kutetea Wahutu, tunatetea haki.

Mimi nilidhant Watanzania tumekomaa vya kutosha kutetea haki sio
kutetea makabila. Mkianza kutetea makabila mtajipatia taabu kubwa,
mtajikuta katika hali ngumu. Huyu ana panga anaua lakini mnasema
huyu ni Mhutu. Hayo ndiyo matatizo ya usuluhishi; mimi tangu
nilipoanza kusema hebu, hebu kuna nini hapa! Hawa tunazungumaa jun
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‘ya chama cha wengi na unafikiri chama cha wengi kiko madarakani,
‘hapana, sivyo. Chama kilichoshindwa katika uchaguzi ndicho kilicho
'madarakani. Lakini nilipoanza kusema hivyo wakasema Mwalimu
‘anapendelea. Hapana, nilikuwa nasema ukweli, huwezi ukawa
unapendelea kwa kusema ukweli! Siwezi kuwasaidia Warundi kava
' kuongopa juu yao au kuwafumbia macho juu ya ukweli wenyewe. Lazima
kwanza tuseme ule ukweli wenyewe halafu ndipo tusaidie. Pale
' wanaponiambia Mwalimu unaanza kuwa mkweli kupindukia, na waseme,

kweli hawafai, nitajiondoa watafute muongo awasaidie.

~ Mheshimiwa Philip Marmo, Mbunge alisema, sasa Mwalimn
" Burundi tu, Zangibar, je?

Mwalimu:  Sasa Ndugu Marmo nifanyejer N ilipoombwa nisaidie
jambo la Rwanda mwaka jana, la Rwanda lilikuwa jepest halikuwa na
matatizo sana kwa sababu ilikuwa ni jitthada za kuwasaidia wakimbizi
kurudi nyumbani. La Burundi nilisema ngoja kwanza nione, nikataka
utimize masharti fulanifulani kabla sijasema kama nitaweza kusaidia ama
sitaweza kusaidia. Sharti la kwanza ni kwamba wahusika hawana budi
waseme Mwalimu njoo, utusaidie — wahusika wa pande zote mbili. Hili
ni sharti la kwanza. Upande mmoja wanasema tu njoo utusaidie,
~ nakwenda pale, FRODEBU wanasema njoo UPR( )N A hawataki au

kinyume chake haina maana. Kwa hiyo, katika jitih ada ya kusaidia katika
~ usuluhishi lazima pande zote mbili zikubali. Sharti la kwanza ni hilo.
- Hilo niliwaambia mapema.

Sharti la pili, ni kwamba unalielewa tatizo lenyewe. N ilisema nipen:
muda kwanza nilielewe tatizo lenyewe. Kwa hili nikaenda pale Desemba,
nikaenda Januari, nikaenda Februari, nikaenda Machi, nadhani halatu
nikaona ninaanza kulielewa vizuri tatizo la pale. Sharti la tatu, uonc hata
baada ya kulielewa tatizo lile, mwenyewe uamue labda ninaweza kusaidia.
Maana unaweza kulielewa ukaona hili simo baada ya kuliclewa ukaona
hapana hili siliwezi hata kidogo. Ulielewe halafu usema labda naweza
kuwasaidia hawa. Lazima niyatimize masharti yote matatu haya.
Nikayatimiza, nikakubali baada ya miezi mingl.

S TR S g,

Sasa Ndugu Marmo masharti hayo...! (Mwalimu aliachia hapo,
hakuendelea kujibu swali hilo).
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Mheshimiwa Pius Ngeze, Mbunge yeye alisema anaunga mkono jubudi
bizi lakini akataka kujua kwamba wapo wenye mashaka jun ya vikwazo. Nani
wenye mashaka? Akataja Wafaransa na Wabelgzji

Mwalimu:  Sasa sitaki kusema Wafaransa na Wabelgiji wana
mashaka na vikwazo kwa sababu katika hili mimi ni msuluhishi.
Tunachotaka ni kupanua, kuongeza idadi ya wale watakaosaidia katika
kufanya vikwazo hivi vipate matokeo tunayotaka. Haiwezi kuwa kazi
yetu sisi kuongeza idadi ya watu watakaopinga vikwazo hivi, kazi yetu ni
kuogeza idadi ya watakaosaidia na sio kuongeza idadi ya watakaopinga.

Kwa hiyo bila kuwa na hakika kuwa wanapinga, sitaki niseme kwamba
wanapinga. Sina hakika kama Wafaransa wanapinga, Wabelgiji wanapinga:
kwa hiyo sitaki niseme kwamba wanapinga.

Kabla ya Arusha tulifanya mkutano Dar es Salaam: mimi, Salim,
(Katibu Mkuu wa Umoja wa Nchi za Kiafrika), jamaa mmoja anaitwa
Howard Wolpe, mwakilishi wa Rais Clinton, Aldo Ajello ambaye Umoja
wa Nchi za Ulaya wamemteua ashughulike na jambo hili la Burundi —
Ajello alitkuwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika tatizo la
Mozambique; halatu tulikuwa pia na mwakilishi maalumu wa serikali ya
Ubelgijt kwa shughuli hii ya Burundi, na Balozi wa Marekani, tarehe 18/
7/97 ndiyo siku niliyopata mjukuu yule niliyemwita Rwagasore.
Tukazungumza nao; na wote wale tunaelewana vizuri sana sana juu ya
jambo la Burundi. Hiyo ilikuwa siku moja kabla ya kuangushwa serikali,
sitku moja kabla ya kuangushwa serikali, Umoja wa Mataifa wakapitisha
azimio kali sana kwa sababu ilielekea kwamba huenda kutakuwa na
kuangushwa serikali. Linakumbushwa katika taarifa ya pamoja hii,
linakumbushwa lile azimio kali la Umoja wa Mataifa kwamba hatutakubali
serikali inayotokana na kuangushwa serikali. Umoja wa Nchi za Ulaya
vilevile walitoa tamko la namna hiyo.

Nasema tulifanya mkutano pale tukaelewana, tuna msimamo uleule
na wale wanaowakilisha kwao, na mimi katika upatanishi wangu huru na
wa kujitegemea kwangu tunaelewana katika msimameo huo huo wa
kupinga.
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Halafu kuangushwa serikali kumefanyika, halafu tukaitisha mkutano
huu: kikao cha kwanza cha Kampala cha Marais wetu Mkapa na
Museveni, wawili; halafu mimi kabla ya kwenda Arusha nikaonana na
Buyoya pale Butiama. Nimeenda Arusha wote wapo, Howard Wolpe
yupo, mjumbe wa Ulaya Ajello yupo, mjumbe wa Ubelgiji yupo na
mjumbe wa Umoja wa mataifa tulikuwa naye katika mkutano wa Dar es
Salaam na Rais aliwaalika katika mkutano wa Arusha. Tulifanya mkutano
ule tukaumaliza na wote wakafurahia sana matokeo yale. Wote pamoja
na mwakilishi wa Ubelgiji. Huyu ndiye mwakilishi wa Ubelgiji. Alikuwapo
kwenye mkutano na akatupa mikono ya pongezi kwa msimamo. Mimi
ni msuluhishi, hili ndilo ninalolijua, jingine sijui. I.eo hii ninaonana na
watu hao wote watatu, na yeye ataniambia kwamba Mwalimu nilikupa
mkono wa uongo? Kabla ya hapo ni busara nisiwachokoze Wabelgiji
kwa jambo ambalo sina ushahidi nalo. Nina ushahidi kinyume halatu
niseme Wabelgiji wanapinga. Hilo la kwanza juu ya Wabelgiji.

Wafaransa. Jana nilikuwa na mkutano wa Mabalozi. Niliwaeleza
Arusha tumeamua nini. Balozi wa Ufaransa akaniuliza Mwalimu humu
mnasema mnataka jumuiya ya kimataifa isaidie hatua hizt mlizochukua,
mnataka tuisaidie nini? Nikasema tunataka mtusaidie mawili; kwanza
kabisa ungeni mkono vamuzi huu wa viongozi hawa. Ungent mkono
kitendo hiki na uamuzi wao. Itakuwa jambo la ajabu sana kwamba wote
tutakuwa tunapinga kuangushwa serikali halatu ikatokea kwenye vitendo
wenzetu mturuke. Viongozi wamekataa mambo mawili walipokutana
Arusha, wamekataa kusema kwamba Buyoya ni Bwana mtu mwema
kwa hiyo tumpe muda. Tulikwisha mlaani. La pili wamekataa kukutana
na kuandika maneno makali makali halafu mrudi nyumbani; hawakupenda
maneno mazito lakini yasiyokuwa na kitu ndani yake, wamekataa. Satari
hii wameamua watende na uwezo wa kutenda wanao. Nchi zile
zilizokutana pale ndizo zina uwezo wa kutenda jambo na Burundi ikasikia.
Wakaamua kutenda. Sasa tunataka ninyi wakubwa mnaosema tunasaidia,
tunaunga mkono, tunaomba juhudi hizi nazo muunge mkono. Kwanza
kisiasa. Pili, nchi yoyote miongoni mwenu ambavo inaweza kutanya
kitendo cha kuimarisha dhamira ya hawa ifanye. Swali niliulizwa na
Balozi wa Ufaransa; usoni niliona kama ameelewa, sasa mimi sisomi
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ndani lakini niliona ameelewa hivyo na mabalozi wengine niliona
wameelewa hivyo. Baadaye nilipokwisha kufika huku nikaletewa tamko
la Marekani. Balozi wa Marekani akanitumia kwa “fax’ hapa nikapata
msimamo wa Marekani. Hatujaambiwa nchi yoyote inayopinga. Tunataka
jambo hili lifanikiwe. Sioni kwa nini ninapoambiwa jambo hili naunga
mkono, mimi niseme lakini huungi mkono, naona haitusaidii sana.
Watakapojitokeza tutasema.

Mheshimiwa Idd Simba, Mbunge Ombi: Baraza la Wadhamini la

Nyere re Foundation nalo liwe na Waafrika wengine nje ya lanzania

Mwalimu:  Baraza ndiyo maana halijakamilika. Hawa Watanzania
wamekamilika, bado tunatafuta majina mengine ya watu kutoka nje. Tuko
katika jitthada ya kuwapata, bado tunatanya jitthada za kuwapata. Mama
yangu pale anataka tuwe pia na Mtutsi na Mhutu kwenye Baraza. Sasa
unaanza kwenda ndani mno. Lakini tutajitahidi kawapata na wengine
kutoka nje. Hatukutaka wawe wengi sana maana gharama ya kuwaita
itakuwa juu sana. Tulifikiri tupate wachache kwa sababu kuna tatizo la
kupata akid tukiwaita.

Ndugu Simba vilevile anasema, katika ripoti yetu ya ‘Majukumu ya
Nchi za Kusini’ ambayo inasema “Nchi za Kusini lazima zitumie hadi
upeo wa mwisho, uwezo wa ndani kwa ajili ya maendeleo”. Ndugu
Simba anasema sasa hapa kwetu, je, mbona hatutanyi? Sasa mnaniuliza
mimi badala ya kufanya? Mmo katika uwezo mzuri sana wa kufanya.
Sisi tumesema fanyeni, hamna budi kutumia rasilimali zenu za ndani,
zitumienti, kujitegemea kitaifa katika maana ya nguvu kazi, na fedha —
tumieni uwezo wenu hadi upeo wa juu. Mimi sifanyi zaidi va hapo,
nitakuwa nakwambia Simba unafanya nini? Hamuwezi kusema Mywalimu
Nyerere anatuzuia; sasa ni ruksal

Mheshimiwa Fatma Magimbi, Mbunge a/inliza kama alivyouliza
lddi Simba jun ya kuongeza wajumibe wa - lfrika katika Baraza la Wadbhamini
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. Mheshimiwa Halimeshi Mayonga, Mbunge alinliza, vikwazo vya
uchumi visipofanlu kwa haraka uwekwe msimanio wa kuvamia

Mwalimu:  Hili nililijibu na niwaombeni msaada. Mambo haya
wakati mwingine yanasemwa kama kwa mzaha. Mimi ni muumini kabisa
wa umoja wa nchi za Afrika lakini si muumini wa umoja wa kuteka ama
kumeza nchi. Mimi ni muumini sana sana wa umoja wa nchi za Afrika.
Nchi zetu hizi mipaka tuliyoaachiwa na Mkoloni ni bugudha. Ni vizuri
ikaondolewa. Lakini mimi si muumini hata kidogo wa umoja wa kuteka
ama kumeza nchi. Nilisema na ninalirudia. Imani yangu ni hiyo ya
kupinga umoja unaokuja bila maafikiano mazuri. Mnakaa wote
mnaelewana kwamba hili jambo la kukaa peke yetu peke yetu, mbali
mbali, halifai. Wote mnakubaliana, mnaungana. Niliwaelezeni, ndiyo
ilikuwa chanzo cha Katiba ya Muungano wa Tanzania. Sipendi nchi
' moja ya Afrika ijaribu kumeza nchi nyingine. Ninazungumza habari ya
‘umoja wa kukaa mkaona wote matatizo, baada ya kuona matatizo yale
' ' mnasema kwa nini tunakaa kwa mbalimbali, tuungane, tuyatatue kwa
| pamoja. Umoja ninaozungumza mimi ni umoja huo wa kukutana.
Wabunge mtatusaidia. Kwa kweli ndiyo njia peke yake. Mbunge haifai
kusema jambo kwa utani. Kila mnalolisema linachukuliwa kwa uzito na

‘umakini mkubwa.

Mimi nazunguza habari za Umoja. Niliwahi kusimama Dar es Salaam
‘pale na kusema: vyema mimi sasa hivi najitahidi kusaidia Warundi hawa
“kupata usuluhishi. Mungu akisaidia tutaupata watakuwa na Serikali nzuri
‘pale. Lakini utatuzi huu ni kama ‘aspro’ kwa matatizo haya. Katika nch

ndogo ndogo hizi kama Burundi na Rwanda ambapo wamebanana, pale
“katika ardhi ile, ukiuliza nani kanibana wanasema Mhutu au Mtuts:
kanibana. Kama ingekuwa wako katika eneo kubwa zaidi hivi, badala ya
~kaeneo kao kadogo, watasema nani kanibana, nani, nani kanibanar Maana
“nchi kubwa hii, wala usingesikia, kama Afrika ingekuwa imebaki kama
ilivyokuwa. Wangetoka, wangeingia Ngara na msingewaita wakimbiz:
maana ni kwao. Sasa mnawaita wakimbizi kwa ajili ya mpaka, ni wenzetu
“wale, mkiweka vikwazo mnaua ndugu zangu. Tuna mpaka pale, Warund:
na Wanyarwanda ikitokea shida pale wanakuwa kama wanyama wa

- derengeti, wale katika hal:ya.wh‘hida hawautambui ule mpaka wanavuka
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tu, hawajali na hawaogopi. Hawautambui mpaka ule. Nchi hizi mzisaidie,
kama zingekuwa ni maeneo makubwa wala msingekuwa mnasikia habari
za Wahutu na Watutsi, kama ingekuwa ni sehemu au eneo la nchi kubwa.

Hapa niliwahi, katika shughuli zangu za kazi huko Kilimanjaro; kila
nikienda Wachaga waliniambia Mwalimu ardhi hakuna. Niliwaambia,
tazameni mimi sina uwezo wa kupanua mlima Kilimanjaro, lakini
Tanzania ni kubwa. Ndipo tukaanza kuwapeleka Wachaga wale Mpanda
na wengine Morogoro; hivi leo wamezagaa pote! Kama mngewaacha
pale na ka-mlima kale wakaachwa peke yao eti nayo ni nchi, hivi leo
mgesikia kwamba Wachaga wa wapi s1 Wachaga, Wamarangu si Wachaga,
wangechinjana. Hali kadhalika na kote ambako watu wamebanana.
Tanzania ni kubwa, Tanzania ni yao. Mpaka leo bado nasema hivyo.
Warundi, Wanyarwanda nakaa nao nasema hivyo hivyo.

Halatu anatokea Mbunge anasema sasa Mwalimu dawa ni kupeleka
jeshi tu, kaBurundi kachukuliwe na Tanzania, na kaRwanda kachukuliwe
na Uganda, tatizo linakwisha. Hii lugha ya Mbunge wa wapi? Utani au
umakini? Kwa sababu kama wewe Mbunge hujichukulii kwa umakini na
uzito, je, wenzako nje wanakuchukulia kwa umakini na uzito kwa sababu
ni Mbunge na hawatazamii Mbunge kusema kihuni. Ikiwa lugha ni kuteka
ama kumeza sio umoja wa kukaa mkazungumza ni umoja wa kuteka

LN

ama kumeza, pana kazi hapal

Nilipokuwa Umoja wa Mataifa walizungumzia kuingilia kijeshi.
Nikawauliza, halatu iweje? Mnataka kuirudisha Burundi kwenye ukoloni?
l'namaanisha nini unaposema kuingilia kijeshi, muwakabidhi Wabelgiji
tena watwae Burundi kuwa koloni lao au muwakabidhi Wajerumani?
Majibu ya baadhi ya Wabunge hapa ni: ikabidhi Tanzania! Wengine
wanasema ilikuwa yetu; llikuwa yenu wapi? Burundi haijawahi kuwa
schemu ya Tanzania hata siku moja wala Rwanda haijawahi kuwa sehemu
va Tanzania hata siku moja, na kama unafikiri iliwahi kuwa basi Tanzania
tlikuwa sehemu ya Burundi, na Warundi wadai Tanzania waseme ilikuwa .
vetu au Wanyarwanda wadal waseme Tanzania ilikuawa yetu ile. Sasa
wamekuja wako Ngara! Kwa nini mnapendelea upande mmaoja? Sasa
Wanyarwanda wamekuja wamechukua nchi yao wako Ngara pale, sasa
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-?una shida gani? Acha kuzungumza lugha ya ubeberu katika Bunge la
Watanzania!

|

Mheshimiwa William Lukuvi, Mbunge naye a/izungumsia jeshi la
kimataifa

Mwalimu:  Labda nimelijibu kwa sababu Warundi nakaa nao

nasema, iwapo mnafikiria kwamba lipo suluhisho la kijeshi la tatizo lao,
mimi simo. Mimi siwezi, kuwasaidieni, na ninyt kama mnatikiri lipo
suluhisho la kijeshi nitaacha kuwa msuluhishi. Nitasuluhisha nini? 1la
nimesema kama fujo zinaendelea na kina Buyoya hawa wanafikiri dawa
ni kuwapiga Wahutu na halafu inaanza matatizo kama ya Rwanda,
hatuwezi kukaa tu na kuona Rwanda nyingine inajirudia Burundi. Lazima
tuingie bila idhini, bila kuomba idhini yoyote. Kama nijambo la kuzuia
tu mauaji tungeweza kufanya Rwanda. Tungeweza kuingia, tungepunguza
sana mauajl. Ninachosema sasa hivi tusikae kimya, kama yanatokea
matatizo kama yaliyotokea Rwanda mimi nasema ingia. Lakini hilo ni
kuzuia mauaji sio kutatua tatizo. Tatizo linabaki palepale.

Mheshimiwa Leonard Derefa, Mbunge yeye ana usemi wake na
Kiingereza minii sijawahi kuusikia— Tf you want to cure you must wonnd'(Ukitaka
kutibu lagima ujerubi).

. Mwalimu:  Unakuja unanikuta sina jeraha lakini una haja sana va
?.;kuniﬂbu basi unanijeruhi kusudi. Lakini, sivyo alivyokuwa anakusudia
é'kusema; anasema; je, vikwazo tusipofanikiwa, tufanye nini? Vikwazo
imi nadhani tutatanikiwa maana mnafan}'ﬁ kitendo kiw;‘ipcn_i matokeo
mnayoyataka. Kulikuwa na vikwazo vya Rhodesia tukadhani

| %ﬂ\?‘itﬂfﬂﬁiki\va lakini vikafanikiwa. Ilikuwa vikwazo viliunganishwa na
| mapambano ya silaha. Vikwazo vya Afrika va Kusini hivyo hivyo
| ? tllunganishwa na mapambano ya silaha. Kuna watu walisema vikwazo
- haviwezi, uongo, viliweza. Wala msifikiri kwamba vikwazo vya Afrika va
' usini vilichukua muda mrefu sana kabla ya kuondoa Siasa ya Ubaguzi
L wa rangi. Vikwazo vya Afrika ya Kusini havikufanya kazi! Si kweli!
1 Vilifanya kazi; ndivyo vilivyomzaa De Klerk; bila vikwazo msingemsikia
De Klerk hata kidogo. Tena pale ni vikwazo zaidi kuliko mapambano
- yasilaha. Wangeendelea Makaburu na jeuri yao ile ile. Lakini pale vilifanya
1 kazi vikwazo zaidi kuliko mapambano ya silaha.
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Hapa sitaki kawaambieni kwamba hii italeta matokeo yaleyale. Lakini
1972 wakimbizi wetu wa Burundi ni wa siku nyingi. 1972 tulipata wimbi
kubwa sana la wakimbizi wakati wa Micombero, wengi. Nikampelekea
ujumbe Micombero —acha kuua watu, wewe hukuwa Rais wa kuua watu.
Nikamwambia, acha, akafikiri tunamtania. Acha, akaendelea.
Tukamwekea vikwazo bila kumtangazia mtu. Bila kumtangazia mtu
tuliftunga bandari ya Dar es Salaam; tulifunga kimyakimya tu. Alikuja
katika muda wa wiki moja. Hatukutangaza, tulinyamaza kimya,
tukanong’ona tu na vijana kwamba vitu vya Burundi hakuna kupita hapa.
Katika muda wa wiki moja akaja Mwanza akapunguza punguza fujo zake.
Wala hatukuzungumza na Kenya, ilikuwa Dar es Salaam tu. Sasa hii
wameamua watu wakubwa hawa, hizi nchi kubwa zimeamua zote. Sasa :
simtegemel Buyoya katika muda wa wiki moja lakini nina hakika vikwazo =
vitatanya kazi. Bora isivurigwe tu na wakubwa. Tunawaambia wakubwa 1
hawa kwamba kama ninyi hamwezi kusaidia sasa tunachowaomba ni
kwamba msivuruge tu. Dhamira ya viongozi hawa kufunga ni kubwa.

Jana nilipata habari Buyoya anasema tuliambiwa kwamba itachukua
wiki mbili ndipo vikwazo vianze lakini sasa mbona vimeanza. Kxva sababu
malori tayari yanarudishwa mpakani pale. (Kwa Waziri Mkuu Sumaye)
Uzuri wa sertkali yako inafanya kazi haraka sana. Mimi naamini kwamba,
twapo havitatanya kazi na iwapo tumedhamiria kuondoa ubaguzi wa
rangt uliobaki hatuwezi kuachia pale hauna budi kuondolewa sasa. Kama
tunataka kutokuwa na wakimbizi zaidi lazima tuingie mpaka chanzo na
kiini chake kimalizike pale. Hasa Watanzania lazima kuwa ‘completely
open minded’ katika kufikiria haya. Najua Watanzania mmeanza kuchoka.
Mambo makubwa hayafanywi na watu wasiokuwa na subira. "

Mheshimiwa Prof. Juma Mikidadi, Mbunge anasema umoja wa -'
Afrika ni kama kidonda ndugu, hautoke:.

Mwalimu:  Tunazungumza, kuchelewa hakufanyi kwamba liwe -
halina maana. Lazima tukusudie kweli. Ulaya pale walianza mwaka
1957. Nchi chache tu na watu wachache, kwa kweli walikuwa watu fulani
fulani tu mmoja alikuwa kiongozi, Monnet, wa Ufaransa. Pale walisema
kwamba lazima waanze hatua ya kuwashirikisha wazungu; bila
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kuwashirikisha wataendelea na vita vyao hivi. Wakaanza na sehemu
ndogo sana tangu 1957. Wanakwenda, nchi zinapanuka; nchi shiriki
zinaongezeka lakini hata umoja wenyewe unajiimarisha zaidi kule Ulaya,
inaendelea hivyo hivyo. Lakini wakina Monnet walishakufa lakini jitihada
zinaendelea. Hatima yake nchi zile zitaunganika mwishoni.

Ni kweli tunazungumza kama donda ndugu umoja, umoija; lakini
umoja hauwezi kuja kwa kuimba, lazima wapatikane washabiki na Profesa
tutaturahi sana ukiwa mmoja wa washabiki wa kuleta umoja wa A frika.
Ushabiki na kutenda vitendo mbalimbali. Vitendo vitakuwa ni vya aina
mbalimbali. Moja ni wasomi wanashirikiana, na wanawake
wanashirikiana, wafanyakazi wanashirikiana, vijana wa nashirikiana,
wengine wafanyabiashara wanashirikiana. Umoja wa Ulaya umesukumwa
Sana sana na wafanyabiashara wa Ulaya. Wafanyabiashara wa kwanza
wakubwa wakubwa wanasukama sana umoja. Kosa letu moja katika kizazi
changu mimi wakati tunashughulikia Umoja wa Afrika tuliachia warasimu
kusimamia umoja. Sasa tuache. Sasa warasimu tuache kusimamia umoja.

- Uongozi wa Serikali lazima viwemo vyama vya kiraia, sasa chama cha
kiraia, watu wa kila aina, ndio wasimamie umoja — ‘a movement of African
Unity’. Sasa undeni; mnangojea nini? Waumini katika chama cha kiraia
wafanye. Watasaidia zaidi kusukuma kwa sababu wa po wale wanaofikiri
kurudi kwenye makabila, na kurudi kwenye makabila kutakuwa na marais
wengi zaidi na mawaziri wakuu wengi zaidi, mawaziri wengi zaidi na
-maspika wengi zaidi. Chama cha kiraia lazima kiingie, lazima kuwe na ‘a
movement of African Unity’. PAFMECA ilikuwa vu guvugu la ukombozi
wa Afrika. Sasa undeni, mnafanya nini, hakuna! Sasa undeni! Sasa tuna

-maprofesa lazima washughulike, washughulikie umoja wa Afrika. Msiache
wazee ndio washughulikie mambo yaumoja. Profesa, sasa nataka

‘kuandikisha watu katika Foundation. tunataka watu ambao kweli

wanaweza kuwa washabiki wa Umoja waAfrika, kusaidia kuhubiri.
kusimamia, kuona kuwa nini matatizo yapo, hasa kwa nini hatu-»¢ ¢,

‘tunayapata matatizo, tunayaelewa halafu tunajaribu kuwashawish;

- viongozi wa nthi zetu kwamba tatizo hili likitoka hapa pengine tunaweza

kupatamovement nzuri zaidi yaumoja Tusinung’unike tu tukasema

E__kwamba Tanzania tumesaidia kukomboa Afrika ya Kusini lakini mpaka
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leo hatuoni faida yake. Mnataka mpate faida gani? Tuanze, tushirikiane
maana tumeishaona faida ya Uhuru sasa tutafute na mengine. Tufanye
kazi tusingoje matunda kudondoka. Matunda ya Umoja lazima yafanyiwe
kazi, matunda ya Uhuru lazima yafanyiwe kazi, matunda ya ushirikiano
lazima yafanyiwe kazi. Afanye nani na wengine wavune tu?

Mheshimiwa Henry Shekifu, Mbunge Swali lake la kwanza linasema
kwa nini South Centre iko Geneva? La pili, mitaji mikubwa ya maendeleo yetu
bado tunapata kutoka nchi 3a kaskazini, Ulaya, sasa tutafanya nini¢

Mwalimu:  Kwanza tumia mali zilizo nchini kwako kwa kiwango
cha juu kabisa. Mtaona kwamba matatizo ya nchi yataanza kuwa katika
sura va kweli kweli. Nichukue mfano wa nyumbani. Moja ni kulipa
kodi tu. Uchumi wetu si mzuri ajabu lakini ni mzuri kiasi, na wako watu
wanatengeneza pesa. Tunaanza kuwa na mamilionea hapa, watu
wanatengeza pesa, wengire pesa kubwa, wengine fedha kiasi lakini watu
wanatengeneza pesa lakini hawalipi kodi! Matatizo yanakuja wakati wa
kwenda kuomba pesa kwa wakubwa hawa. Kadiri unavyokuwa dhaifu
unapowaendea, ndivyo nao wanavyokuwekea shinikizo zaidi. Hu
mnajiletea kwa kutotumia rasilimali zenu. Hii ingepunguza matatizo
mengine hayo kama mngekuwa mnakusanya pesa hizo za kodi. Hii ya
kutotumia rasilimali za ndani inatupa matatizo sana. Sana mnakimbia
kwenda Umoja wa Mataifa, mnakwenda kutafuta nini? Juzi nilikuwa
Uganda rafiki zetu pale matumizi ya kawaida yao yanalipwa na pesa za
Serikali — na mapato ya ndani. La kwanza kabisakabisa ni kutumia mali -
zilizo nchini kwa kiwango cha juu kabisa. Zile pesa mnazopata kutoka |
nje si kiasi kikubwa sana. Kutumia rasilimali zenu za ndani, hiyo
inapunguza kidogo matatizo. Kwanza inakupa heshima kidogo unapokaa
na wakubwa wale sivo ombaomba moja kwa moja. Ukienda kama
ombaomba usilalamike unapotendewa kama ombaombal

Mheshimiwa Dt Wilbrod Slaa, Mbunge anataka ‘Berlin Conference”
yetu wenyewe ya kuondoa mipaka

Mwalimu:  Vema, kwa maana ya kwamba tunaaMkutano wa -
Berlin yetu ambayo ni OAU. Hakuna sababu ya kuwazuia kujadili. Mipaka
hii inatusidia nini? Hii mipaka tumeirithi tu. Mimi ndiye nilitoa pendekezo
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kwamba tuiheshimu mipaka ile. Imesaidia kidogo katika kupunguza
magomvi baina ya nchi na nchi. Kwa kweli hakukuwa na njia isipokuwa
kuiheshimu mipaka hiyo. Lakini kama viongozi wetu hawa wa sasa,
hawa rafiki zangu niliokaa nao mara mbili au tatu, kama wakifikiri
uwezekano wa kuweka kaMkutano kao ka Berlin, sio ka kuweka mipaka
bali kuing’oang’oa mipaka hiyo, mimi nitafurahi sana. Dakta Slaa wasaidic!

Mheshimiwa Juma Ngasongwa, Mbunge ana/iza, je, vikwazo ni
viZuri, vitafaniu?

Mwalimu:  Nadhani nimelijibu. Nataka watu wa ndani ya Serikals
walielewe hili na ni vizuri sana kulikubali.

Mheshimiwa Dk. Maua Daftari, Mbunge ananiuliza, nmekata tamaa
Muwalimn?

Mwalimu:  Sijakata tamaa. Hilo nimewambia hata Warund:
ninaokaa nao wakiniudhiudhi nimewaambia kwamba kwanza msidhani
kwamba mtaniudhi halafu nikaacha, siachi! Siachi kwa sababu mbili.
Kwanza, mimi ninatokana na uongozi wa mwanzo ule wa Afrika. Siachi.
Hivi kweli kwa sababu ya mipaka ile basi Warundi sio wenzetu, tuwaache.
Siwezi hata kidogo. Wao wako Ngara pale. Wao hawaitambui mipaka
ile, wana shida, lazima tuwasaidie. Siwezi kuwatia movo kwamba
waachieni, hilo siwezi kabisa. Kwa hiyo, sikati tamaa, nitaendelea na

- tutapata jibu la kudumu. Pili, nimewaambieni kwamba Rwagasore alikuwa

rafiki yangu sana. Niliwaambia hawa viongozi wa UPRONA waliokuwa
wananifanyia fujofujo. Niliwaambia angelifufuka Rwagasore

" angeliwashangaeni sana ninyi kukuta Chama alichoacha sasa ni cha
. ovyoovyo. Hakuacha chama cha Watutsi, aliacha Chama cha Warundi.
- Hakuacha jeshi la Watutsi aliacha jeshi la Warundi. Sasa namkummbuka
~ mimi alikuwa rafiki yangu. Nayo ni sababu ya kunifanya nisikate tamaa,
- maana tunaweza kuwaheshimu hata waliokufa kwa kutanya kazi ambazo

wangeweza kufanya kama wangekuwapo.
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Mheshimiwa Dk. Alex Khalid, Mbungeanazungumsa jun ya ubabe

wa Buyoya, Riwamba Buyoya ananivunjia heshima

Mwalimu: ~ Upuuzi! Mimi siwezi kusema ananivunjia heshima.
Buyoya hakunivunjia heshima. Buyoya anatimiza wajibu wake. Buyoya
anasema kaitwa: akaniambia, Mwalimu, mimi nilikubali sio kwa sababu
ya tamaa binafsi, sina. Viongozi wa jeshi waliponijia na kuniomba nijitolee
nilikubali kwa sababu nchi ilikuwa inaonekana ni vurugu, hivi, mambo
yalikuwa yanaelekea kwenye vurugu. Nikakubali lakini nikawaambia
kwamba mimi sina tamaa binafsi. Kama mnaweza mkapata mwingine
ndani ya jeshi afanye shughuli hii mwambieni, sio lazima niwe mimi.
Wakasema hapana ni wewe tu. Lakini wanaosema ni wewe tu ni nani,
mmegawanyika, ni idadi ya walio wengi au ni jeshi zima. Wakasema ni
Jjeshi zima. Ndipo nikakubali.

Buyoya akasema naomba umisadie kuiponya nchi yangu inayoelekea
kwenye vurugu. Nikasema vizuri. Akasema, Mwalimu naomba ulielewe
unisaidie na viongozi wa Afrika ya Mashariki walielewe wanisaidie.
Nikamwambia, mimi sidhani kwamba tunaweza kukusaidia. Wewe
unasema hivi, lakini wale waliokuita je? Mimi sasa Burundi, nalielewa
vizuri kidogo tatizo hili. Wale waliokuita hawawezi nao kusema kwamba
hawana tamaa maana tunawajua. Wengine ndio hao tangu mwanzo
wanashinikiza kwamba Nubantunganya atoke. Walikuwa hawataki hata
kulona sura yake. Wewe unasema hivyo lakini waliokuleta wanaweza
wasiseme hivyo. Hatuwezi kukusaidia sisi. Hatuwezi kusaidia kwa
kuwatanyia wema. Huyu kama ana rafiki zake wanaotaka kumsaidia,
basi wamsaidie kama tulivyomsaidia De Klerk. Kazeni vikwazo. Kama
kweli anataka kusaidiwa atakaa nao wale, atasema jamani tuzungumze,
maana bila mazungumzo twafa! Sasa, kaniaibisha nini? Mimi sikuwa
Rais wa Burundi. Mim1 nawasaidia tu na siachi, naendelea. Ama
kusuluhisha kama wanadhani bado naweza kusuluhisha, ama kuendelea
kushawishi Jamiu ya Kimataifa kwa kuwaambia sasa tusiliachie tena tatizo
la Burundi likabaki hapohapo mpaka tulipatie utatuzi. Kama Baraasdi:
wataendelea kunitaka niwasaidie nikiwa msuluhishi nitafanya. Kama
wakisema wanataka msuluhishi mwingine nitasema vizuri sana.
Nitamsaidia msuluhishi huyo kwa kupitapita kushawishi asaidiwe huyo
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msuluhishi mwingine. Namna moja ya kumsaidia ni ku shughulika na
Watutsi wale ili kuwasaidia Warundi kupata amani katika nchi yao.

Mheshimiwa Teddy Kasela-Bantu, Mbunge a//taka kujua kana
Foundation kazi 3ake Jinaweza kuwa 3a kutatanisha na 3a OAU.

Mwalimu:  Haiwezi kuwa. Sisi, moja ya shughuli zetu tunaweza
tukasaidia. OAU ni kikao cha Serikali, kama Serikali zitataka kuleta umoja
wa Afrika. Kama nilivyowambia shughuli hizi za umoja wa Afrika, umoja
wa Afrika hautakuja bila kukampeni, bila washabiki kufanya kazi, bila
washabiki wa kuzisaidia Serikali hizo katika mambo hayo makubwa
ambayo tunaamini yanastahili kufanywa. Tunataka sisi wengine raia tu
tuwasaidie. Kwa hiyo, haka kachombo kamoja kadogo tu kaingie katika
jitihada hiyo ya kuwasaidia viongozi. Lazima tuwasaidie viongozl
tusiwaachie kazi hii. Kachombo haka si ka Serikali ni asasi istyokuwa ya

kiserikali, ni kadogo lakini kaweze kusaidia katika kusukumasukuma
viongozi wetu.

Mheshimiwa Teddy Magayane, Mbunge a/isema vikwazo vitaua
ndugn ao.

Mwalimu:  Jana nilikuwa na Mabalozi, na mmoja alisema hivyo
hivyo kwamba Mwalimu vikwazo hivi vitaua maskini. Mimi nikawaambia,
lakini maskini wanakufa hata bila vikwazo! ljumaa ile kabla ya uchaguzi
ilikuwa Rais aende kwenye mazishi ya Watutsi kama mia tatu waliokuwa
wameuawa; hawakuuwawa na vikwazo. Na kabla ya hapo kulikuwa na
mauaji mengine. Hawa walioua walikuwa wanalipiza kisasi cha mauaj
yaliyokuwa yamefanyika vilevile hayakutokea kwa sababu ya vikwazo:
Vikwazo ni shinikizo kwa wale ambao tunadhani msimamo wao ndio
unaleta matatizo yote haya na mimi nadhani wataumia zaidi. Jana najua
ndugu zako wale wasingeweza kuniletea ujumbe kwamba Mwalimu
mbona mnarudisha magari yetu mpakani pale? Walionieletea ni hao
walioleta habari, watakaoumia ni hao. Dada zako wataumia kweli lakini
hawataumia kama hao wanaoendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe
pale. Kwa hiyo tujitahidi. Ni kweli wanaumia lakini n1 kuumia
unapotafuta dawa!
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Mheshimiwa Hassan Ditia, Mbunge anasema Foundation iwe jukwaa
la kuzungumszia Umoja wa Afrika

Mwalimu:  Sijukwaa la Afrika ni mchango wa mazungumzo. Si
jukwaa kwamba sasa tunaunda jukwaa la Afrika la kuzungumza umoja,
hata kidogo. Lakini ni kamchango kuwezesha watu fulani; wanakaa
wanazungumza, ‘kulikoni’, tunataka Umoja katika Afrika, tunataka
maendeleo katika Afrika, tunataka Amani katika A frika, ‘tatizo ni nini?’,
mbona hatufiki huko? Matumaini yangu ni kwamba kaFoundation kale
katatoa mchango katika mjadala huo.

Mheshimiwa Hassan Diria, Mbunge anasema katika kagi za
kusulubisha hatuna nyenzo kama 3a wakubwa.

Mwalimu: Wakubwa, kwa mfano kule Bosnia, Marikani
walipowaita wazungumuze, Marikani wanazo nyezo. Walisema kama
hamkubali mtakiona cha mtema kuni. Nyenzo moja wapo ni ya silaha
na nyenzo moja ni ya vikwazo. Waliamini wakubwa hawa kwamba Serbia
iliyobaki, kwamba wao ndio wanaoleta fujo; kwamba wao ndio waanzilishi
wa fujo. Kwamba wao bila kushirikiana hatuwezi kupata amani kule.
Waliwawekea vikwazo. Serbia wamewekewa vikwazo na walipoitwa
kwenye mazungumzo Rais wa Serbia alibanwa. Marikani walisema lazima
ushiriki au la vikwazo vinaendelea. Tunajua wewe unaweza kusaidia
kuleta utatuzi. Vikwazo vipo. Hivi sasa kuna watu wawili wanatafutwa,
ambao wanadhaniwa wameshiriki katika mauaji, wapelekwe “The Hague’
kwenye mashitaka. Hata hilo wanamwambia kama hukuwaleta, vikwazo
vinaendelea. Nani anasema vikwazo havifanyi kazi? Wangejuwa wakubwa
hawa kwamba vikwazo havifanyi kazi wangevitumia wao pale? Vikwazo
vinaftanya kazi vikiamuliwa kutumiwa. Kwa kweli, unatakiwa uwe na
nyenzo hiyo, ukiwa na nyenzo hiyo, inawezekana. Lakini nasema wanazo
hawa viongozi wetu waliokutana Arusha. Uwezo wanao, na nadhani na
nia wanayo, na sababu wanayo! Hawakuamua kufanya jambo ambalo
hawana uwezo nalo, wameamua kufanya jambo ambalo wana uwezo
nalo. Na nadhani wana uwezo nalo kuliko nchi nyingine yoyote duniani.
Hawa ndio wenye uwezo mkubwa zaidi katika hili.
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Mheshimiwa Eliakim Simpasa, Mbunge  anasema aliniona wakat:
\ niking’atuka. Anasema: Mwalimu ungejna kwamba utapata matatigo hayo

\ ungekubali kung atnka?

| Mwalimu:  Sasa nayajua, unataka nirudie u-Rais? Nafanya,
! nafanya kazi; ni kazi tu, ni shughuli za wajibu, nazifanya. Napenda sana
i kukaa Butiama ni pazuri kweli lakini ufanyeje. Sasa nifanye nini, natanya

hizi kazi.

Mheshimiwa Eliakim Simpasa, Mbunge anau/iza: [itihada 3ako 3a
Burunds simefanikiwa kiasi gani?

1

Mwalimu:  Vema, zimefanikiwa. Kusema kweli haijawa kupoteza
muda. Sio kweli kwamba muda umepotezwa. Yameleta uwazi, suala
sasa liko wazi. Pengine kwa kweli tusingehangaikahangaika hivi. Kuna
uwazi sasa na tunaweza kufikiri kwa makini jinsi ya kulikabili tatizo. Kwa
sababu kulikuwa na mkanganyiko mkubwa. Nadhani moja ambalo
tumefaulu ni kupunguza mkanganyiko na kufanya uwazi kidogo, masuala
ni yapi, na kuzitafutia ufumbuzi. Nadhani wakati ule haukupotea.

Mheshimiwa Eliakim Simpasa, Mbunge anadhani dawa ni jeshi liende
na limng'oe Buyoya na kumrudisha Ntibantunganya

Mwalimu:  Hili nalo nilieleze kidogo. Ukimng'oa Buyoya
umrudishe Ntibantunganya, mtaona katika hii taarifa ya pamoja, ile sura
ya 7 niliyowasomea. Kwa sababu tunajua tatizo, tunajua tatizo la pale na
hali ya pale tunaijua. Sura ya 7 hii ina (a) “Kurudisha mara moja Bunge
‘ambalo ndilo taasisi halali kisheria na itokanayo na sauti ya Warundi.
Kile ni chombo, taasisi halali kisheria na itokanayo na sauti ya Warundi.”
Kile ni chombo cha kidemokrasi, uhalali wake hauna mashuka hata

kidogo. Kurudisha mara moja Bunge ambalo ndilo taasisi halali kisheria

na itokanayo na sauti ya Warundi. Kurudishwa mara moja vyama vya
' siasa ambavyo vilisajiliwa kwa misingi ya sheria chini ya katiba, n1 halals
 kisheria kabisa. Unaona hakuna (c) kumrudisha Ntibantunganya. Hakuna,
" kwa sababu ile serikali ya mapatano haikuwa halali kisheria. Ile serikali
~ waliyoweka pale haikuwa halali kisheria kiko hiki kisingizio hikikwamba
* kulikuwa na serikali halali pale ; kwamba kulikuwa na serikali halali kishena
- ambayo imeondolewa na Buyoya. Ni batili moja imeondoa batili nyingine.
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Tunachoshinikiza sisi ni kurudi kwenye katiba. Sio kurudi kwenye utovu
wa uhalali mwingine tena wa kutuletea mkanganyiko uleule tuliyokuwa
nao ambao hauna maana. Kusema kweli wengine wanasema hata hii si
inaleta mkanganyiko tu. Mtu amepindua serikali halafu mnasema arudishe
Rais wa zamani. Kwa kweli akimrudisha itarudisha mkanganyiko uleule
kwamba hapa kuna kitu halali kisheria. Kwa nini msiache hivi hivi tu
batili hii halafu mpambane na batili hivi hivi ilivyo uchi. Halafu tutafute
jibu. Hata kama mnaliingiza jeshi pale — ambalo sipendekezi hata katika
ndoto zangu! Lakini sio limuondoe huyu na kumrudisha
Ntbantunganya. Hapana. Huondoi utovu wa uhalali wa aina moja na
kurudisha wa aina nyingine Jitihada hapa ni kurudi kwenye uhalali wa
kisheria chini ya katiba. Au kurudi kwenye serikali, serikali inayotokana
na makubaliano hata ile ile serikali nyingine lakini inayokubaliwa na chama
kile kilichoshinda na wengine wale na halafu wanaweza kuamua jinsi ya |
kurudi kwenye uhalali sio hii ya mtutu wa bunduki.

Mheshimiwa Mary Nagu, Mbunge a/iu/iga jun ya suala la nbagugi

katika nchi ga Burundi na Rwanda.

Mwalimu: Nadhaniile ilikuwa ni kauli tu kwamba nje ya Burundi
na Rwanda hawa ni Banyarwanda na Barundi. Haswa, ndiyo maana yangu.
Kama wangekuwa katika sehemu kubwa wangesema sisi Barundi au sisi
ni Banyarwanda. Sisi Barundi tunasema hivi, sisi Banyarwanda tunasema
hivi kwa kulingana na Watanzania, kwa kulingana na Wakenya na kwa
kulingana na Waganda. Unapowaacha peke yao wanafikiri kwa misingi
ya Watutsi, Wahuru.

Mheshimiwa Mary Nagu, Mbunge ananliga: umoja wetu umesogea

baada ya Afrika ya Kusini kuwa huru?

Mwalimu:  Walau sasa tunaweza tukaujengea mazingira bora.
Huwezi kukaa chini na Makaburu mkazungumza habari za Umoja. Walau
sasa tunaweza kukaa na Mandela na kuzungumza Umoja.

Nilisema tangu awali kwamba sitakuwa na nidhamu kama ya kwenu
lakini nimejitahidi, nimefika mwisho.




11 Waziri Mkuu
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. Mheshimiwa Frederick Sumaye: Waheshimiwa Wabunge, nafikir;
"% mtakubaliana na mimi kwamba Jumamosi yetu imetumika vizurl.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Mheshimiwa
18 Spika, Waheshimiwa wageni mnaotusikiliza, Maaskofu, Waheshimiwa
wote ambao mmekuja kumsikiliza Mwalimu. Mimi kwa niaba yenu
napenda nimshukuru sana kwa kazi nzuri ambayo ameifanya. Kwa kwel;
Mwalimu amefanya kazi nyingi, haikuwa kuja kuzindua Foundation peke
‘§ yake, na kueleza mambo ya Burundi. Nadhani mtakubaliana na mimi
‘§ kwamba ametuelimisha kuhusu mambo mengi. Ameanza kutufundisha
juu ya South Commission mpaka kwenye South Centre. Mambo ambayo
nina hakika si wengi hawakuwa wanayaelewa kama ambavyo sasa
tunayaelewa. Mwalimu tunashukuru sana. Shukurani za kumshukuru
mtu kama Mwalimu ni vigumu sana kuzimaliza, na mara nyingi ni vizuri
kumshukuru kwa uchache kwa sababu ukimshukuru kwa meng:
hutamaliza na bado utajisikia hujasema yale uliyotaka kusema.
Nimshukuru Mwalimu kwa mambo yote ambayo ameitanyia nchi hii;
sote tunayajua. Tumezungumza mambo ya Burundi, sisi sote tunajivuna
katika hali hii kwa sababu kubwa ya Mwalimu. Kwa hiyo, Mwalimu
tunakushukuru sana kwa mambo yote ambayo umeitanyia nchi hii, na
tunamshukura Mwenyezi Mungu kwamba uko nasi, tunapata bado natasi
- ya kutumia na kutegemea busara zako. Tunakushukuru leo kwa mambo
uliyotueleza. Mambo ya Burundi kama ulivyoona mwenyewe yametawala
‘uwanja hapa. Kweli ni kazi ngumu uliyonayo, tunakutakia kila la her:.
- Kama tukisema tunakuonea huruma tutakuwa tunakutisha. Mimi
- nadhani sisi tukutakie kila la heri na tunakuahidi Bunge hili litakupa kila
* aina ya msaada ili uweze kufanikiwa katika jambo hili la kuhangaika na
- kusuluhisha wenzetu wa Burundi. Tunaamini kwamba kazi hii utaiweza.
- Waliokuchagua hawakukosea, na nadhani kama si wewe itakuwa kazi
- ngumu ambayo haiwezekani,
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Nikushukuru kwa Mwalimu Nyerere Foundation ambayo leo umekuja 1
kutueleza na kuizundia rasmi. Kama ulivyotueleza ina maeneo makuu;
hasa ya kuleta Amani, Umoja na Maendeleo. Lakini maendeleo ya
kujitazama sisi wenyewe nchi za kiafrika. Maendeleo ya kutegemea hasa
nguvu zetu. Kujitegemea kimaendeleo, kujitegemea kiamanina utulivu,
kama kazi hii tunayoifanya ya Rwanda na Burundi. Ingekuwa zile zama
za zamany, ingebidi tupige kelele tu watu wengine waje watuambie la
kufanya. Kwa hiyo, Foundation hii iko kwenye mtazamo sahihi kwa " _ﬁ
maana kwamba lazima ufike wakati Waafrika mambo yao wafanyc ;
wenyewe. Pia pamoja na hilo ni kujitegemea kifikra. Nadhani tuna tatizo
kubwa katika Afrika, la watu kutofikiri kwamba katika Afrika tunaweza._f,
kujitegemea kifikra. Watu wanafikiri mawazo mazuri lazima yatoke nje
ya mipaka yetu. Kwa hiyo nina hakika hii Foundation itatusaidia,
itatuelekeza huko kwamba kama tunataka mambo yetu yafanikiwe, sisi-
wenyewe lazima hata fikra za kutekeleza mambo hayo itoke ndani ya
Afrika. Napenda kwa niaba yenu niwashukuru walioweza kubuni
Foundation hii. Nimejaribu kutafuta lakini sikuweza kupata hasa hasa
ni nani. Hawataki kusema ni Mwalimu, hawataki kusema ni nani, lakini
ninasema tunawashukuru wote ambao wameweza kufikiri hili jambo.
Mimi nadhani itabidi, kama wengine walivyosema, wa nje nao wawepo
i iwe na mtazamo mpana zaidi. Lakini mimi nadhani sisi Watanzania
pamoja na kwamba itakuwa ni Afrika nzima, lakini sisi Watanzania lazima
tusimamie, kwa maana kwamba ni fahari ya nchi hii na lazima tuhakikishe
inafanikiwa.

Katika nchi zetu hizi za kiA frika Mwﬁlimu, kama ulivyosema wewe
ni mwana siasa katika kundi lile la kwanza katika Afrika. Wako wenzako
ambao bado wamo, wengine hawamo, lakini tatizo ambalo tumekuwa
tukilipata, wengine tulivyokuwa tunaliangalia, viongozi wetu wakiondoka
kwenye madaraka na hata baadaye hata wakiondoka duniani, tunakua
na tatizo la kuwazika moja kwa moja na mambo yao yote. Tunawazika |
na mazuri yote, mara nylngine unaweza kukuta mtu yamebaki yale *
mabaya, machache mazuri yote tumemzika nayo. Mimi nadhani hii.'
Foundation ni mfano mzuri sana angalau wa kuhakikisha kwamba

Mwalimu ukumbusho wako utadumu katika Afrika, si kwa kukumbukwa
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tu katika picha lakini kwa kuona kuna kituo kitakachotenda yale uliyokuwa
nasimamia katika uhai wako. Kwa kweli mimi nashukuru sana wale
2mbao wamebuni hili. Kwa kweli ni kitu muhimu sana — mawazo haya
mazuri, kazi nzuri aliyofanya Mwalimu katika maisha yake. Ndio maana
nadhani uliulizwa pale kwamba ulipotoka urais na sasa huko mbele tena
umekutana na vikwazo. Mwalimu hakutoka urais kwa kukimbia matatizo,
alijua Afrika ina matatizo mengi na angeliweza kwenda Ulaya akakaa
kwa raha, lakini akaona abaki Afrika na Tanzania. Mimi nafikiri ni baraka
kubwa sana kwa Tanzania kuwa na Mwalimu. Na ni nafasi yetu nzuri
kuonyesha dunia kwamba Foundation si za matajiri tu wa Ulaya na ndizo
zinaishi. Hata sisi tuwe na Foundation za kukumbuka watu wetu ambao
wamefanya mambo makubwa kuliko wale ambao wamebakiza utajirt
duniani.

Baada ya hayo, Mwalimu, nakushukuru sana, nakutakia kila la heri
kwa niaba ya Waheshimiwa Wabunge wote pamoja na wote ambao
wamekuja kukusikiliza. Tunakutakia mafanikio katika mambo yote.

. Mafanikio yako nataka kukuhakikishia ni yetu wote. Ukifanikiwa katika
 hili la Burundi ni mafanikio yetu wote. Hilila Foundation utafantkiwa.,

ni mafanikio ya Tanzania. Baada ya hayo nakutakia safari njema. Asante

sana kwa mambo yote.
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